Con cán bộ, công nhân viên chức bị tai nạn lao động có được giảm học phí?

Ngày hỏi:22/08/2016

Tôi bị tai nạn lao động nên được hưởng trợ cấp thường xuyên. Con tôi vừa trúng tuyển Trường Đại học Kinh tế Quốc dân. Vậy trường hợp của con tôi có được miễn, Giảm học phí hay không?

    Nội dung này được Báo Giáo dục và Thời đại tư vấn như sau:

    • Theo thư bạn viết, nếu bạn là bạn là cán bộ, công nhân viên chức nhà nước thì con bạn sẽ được giảm 50% học phí.

      Cụ thể: Theo điểm b Khoản 3 Điều 4 Thông tư liên tịch số: 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH ngày 30/3/2016 của liên bộ gồm: Bộ GD&ĐT, Bộ Tài chính, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội thì, trẻ em học mẫu giáo và học sinh, sinh viên là con cán bộ, công nhân, viên chức mà cha hoặc mẹ bị tai nạn lao động hoặc mắc bệnh nghề nghiệp được hưởng trợ cấp thường xuyên sẽ được giảm 50% học phí.

      Về trình tự, thủ tục và hồ sơ để con bạn được giảm học phí, bạn có thể tham khảo Điều 5 Thông tư trên hoặc liên hệ trực tiếp với Trường Đại học Kinh tế Quốc dân để được hướng dẫn thực hiện.


    Nguồn:

    Báo Giáo dục & Thời đại
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn