Con của người bị tai nạn lao động có được miễn, giảm học phí không?

Ngày hỏi:25/10/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi. Bố tôi là công chức nhà nước chưa về hưu nhưng hiện đang hưởng khoản trợ cấp hàng tháng do trước đây bố bị tai nạn lao động. Vậy cho hỏi. Tôi có được miễn, Giảm học phí không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điểm b Khoản 3 Điều 4 Thông tư liên tịch 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH, có quy định:

      b) Các đối tượng được giảm 50% học phí gồm:

      - Trẻ em học mẫu giáo và học sinh, sinh viên là con cán bộ, công nhân, viên chức mà cha hoặc mẹ bị tai nạn lao động hoặc mắc bệnh nghề nghiệp được hưởng trợ cấp thường xuyên;

      - Trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông có cha mẹ thuộc hộ cận nghèo theo quy định của Thủ tướng Chính phủ.

      => Như vậy, theo quy định trên thì nếu bạn là con của người bố là công chức bị tai nạn lao động hiện đang hưởng trợ cấp thì sẽ được giảm học phí chứ không được miễn bạn nhé. Mức giảm là 50% học phí.

      Bên cạnh đó Thông tư cũng quy định. Hồ sơ giảm học phí bao gồm:

      Hồ sơ:

      - Đơn đề nghị miễn, giảm học phí và hỗ trợ chi phí học tập

      - Sổ hưởng trợ cấp hàng tháng của cha hoặc mẹ bị tai nạn lao động hoặc mắc bệnh nghề nghiệp do tổ chức bảo hiểm xã hội cấp đối với đối tượng được quy định tại gạch đầu dòng thứ nhất Điểm b Khoản 3 Điều 4 Thông tư liên tịch này;

      - Người học thuộc diện miễn, giảm học phí và hỗ trợ chi phí học tập chỉ phải làm 01 bộ hồ sơ nộp lần đầu cho cả thời gian học tập.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn