Con thi tốt nghiệp THPT mẹ có được gác thi hay không?

Ngày hỏi:28/05/2021

Dạ, anh/chị cho em hỏi ạ. Năm nay con e dự kì thi tốt nghiệp THPT. Vậy em có được gác thi không ạ? Em xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Con thi tốt nghiệp THPT mẹ có được gác thi hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 5 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT quy định về những trường hợp không được tham gia tổ chức kỳ thi tốt nghiệp trung học phổ thông như sau:

      Những người có vợ, chồng, cha, mẹ, con, anh ruột, chị ruột, em ruột; cha, mẹ, anh ruột, chị ruột, em ruột của vợ hoặc chồng; người giám hộ; người được giám hộ (gọi chung là người thân) dự thi trong năm tổ chức kỳ thi không được tham gia công tác ra đề thi cho kỳ thi và không được tham gia tổ chức thi tại địa phương nơi có người thân dự thi.

      Như vậy, theo quy định này chị không được tham gia coi thi tại địa phương nơi con chị thi, chị có thể được coi thi tại địa phương khác.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn