Con thương binh có được miễn học phí không?

Ngày hỏi:29/09/2021

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì con thương binh có được Miễn học phí không? Mong sớm nhận hồi đáp theo quy định mới.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 15 Nghị định 81/2021/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 15/10/2021), quy định về đối tượng được miễn học phí, trong đó có:

      Các đối tượng theo quy định tại Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng nếu đang theo học tại các cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân.

      Cũng theo Điều 3 Pháp lệnh ưu đãi người có công với Cách mạng 2020 thì thân nhân của người có công với cách mạng (thương binh) bao gồm con đẻ. Cho nên con của thương binh là đối tượng hưởng chế độ ưu đãi người có công với cách mạng theo Pháp lệnh này.

      Như vậy, con của thương binh cũng sẽ được miễn học phí nếu đang theo học tại các cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cấp tiền miễn học phí
    Miễn học phí
    Chế độ miễn học phí
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn