Công chức, viên chức sử dụng bằng giả bị xử lý thế nào?

Ngày hỏi:25/03/2019

Hiện nay, có rất nhiều trường hợp công chức, viên chức sử dụng bằng giả để được tuyển dụng. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi công chức, viên chức sử dụng bằng giả bị xử lý thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Cẩm Nhung - Tiền Giang

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công chức, viên chức sử dụng bằng giả bị xử lý thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • 1. Xử lý kỷ luật

      Theo quy định tại Nghị định 34/2011/NĐ-CP và Nghị định 27/2012/NĐ-CP thì công chức, viên chức sử dụng bằng giả để được tuyển dụng thì sẽ bị xử lý kỷ luật với hình thức là Buộc thôi việc.

      2. Xử lý hành chính

      Theo quy định tại Khoản 3 Điều 16 Nghị định 138/2013/NĐ-CP thì phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi mua bán, sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả.

      3. Truy cứu trách nhiệm hình sự

      Trong trường hợp việc mua bán văn bằng, chứng chỉ đủ yếu tố cấu thành Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức; tội sử dụng con dấu hoặc tài liệu giả của cơ quan, tổ chức quy định tại Điều 341 Bộ luật Hình sư 2015 được sửa đổi, bổ sung năm 2017.

      Khung hình phạt đối với Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức; tội sử dụng con dấu hoặc tài liệu giả của cơ quan, tổ chức:

      - Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 02 năm.

      - Phạt tù từ 02 năm đến 05 năm.

      - Phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.

      ==> Tùy theo mức độ vi phạm mà công chức, viên chức sử dụng bằng giả sẽ bị xử lý kỷ luật, xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn