Công nhận cơ sở giáo dục tiểu học đạt tiêu chuẩn chất lượng giáo dục

Ngày hỏi:27/03/2017

Công nhận cơ sở giáo dục tiểu học đạt tiêu chuẩn chất lượng giáo dục được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi có một thắc mắc mong được ban biên tập giúp đỡ. Công nhận cơ sở giáo dục tiểu học đạt tiêu chuẩn chất lượng giáo dục được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! Ngọc Tuyền (tuyen****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công nhận cơ sở giáo dục tiểu học đạt tiêu chuẩn chất lượng giáo dục được quy định tại Khoản 1 Điều 31 Quy định tiêu chuẩn đánh giá chất lượng giáo dục và quy trình, chu kỳ kiểm định chất lượng giáo dục cơ sở giáo dục phổ thông, cơ sở giáo dục thường xuyên ban hành kèm theo Thông tư 42/2012/TT-BGDĐT như sau:

      1. Trường tiểu học được đánh giá và công nhận đạt tiêu chuẩn chất lượng giáo dục theo tiêu chuẩn đánh giá chất lượng giáo dục trường tiểu học quy định tại Mục 1, Chương II của văn bản này với 3 cấp độ:

      a) Cấp độ 1: Trường tiểu học có từ 60% tiêu chí trở lên đạt yêu cầu;

      b) Cấp độ 2: Trường tiểu học có từ 70% đến dưới 85% tiêu chí đạt yêu cầu, trong đó phải đạt được các tiêu chí sau:

      - Tiêu chuẩn 1 gồm các tiêu chí: 1, 2, 4, 6;

      - Tiêu chuẩn 2 gồm các tiêu chí: 1, 2, 3, 5;

      - Tiêu chuẩn 3 gồm tiêu chí: 6;

      - Tiêu chuẩn 4 gồm tiêu chí: 1;

      - Tiêu chuẩn 5 gồm các tiêu chí: 1, 2, 4, 6, 7;

      c) Cấp độ 3: Trường tiểu học có ít nhất 85% tiêu chí đạt yêu cầu, trong đó phải đạt được các tiêu chí quy định ở cấp độ 2.

      Trên đây là quy định về Công nhận cơ sở giáo dục tiểu học đạt tiêu chuẩn chất lượng giáo dục. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 42/2012/TT-BGDĐT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn