Đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự có được miễn học môn GDQP?

Ngày hỏi:07/08/2020

Em mới hoàn thành Nghĩa vụ quân sự. Nay em nhập học lại tại trường Đại Học STU. Em chuẩn bị học môn GDQP tại Trường QSQK7 thì em có được miễn học toàn bộ không ạ? Hay chỉ được miễn phần thực hành?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự có được miễn học môn GDQP?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 4 Thông tư liên tịch 18/2015/TTLT-BGDĐT-BLĐTBXH quy định về đối tượng được miễn, tạm hoãn học môn học GDQP&AN như sau:

      * Đối tượng được miễn học môn học GDQP&AN:

      - Học sinh, sinh viên có giấy chứng nhận sĩ quan dự bị hoặc bằng tốt nghiệp do các trường quân đội, công an cấp;

      - Học sinh, sinh viên đã có chứng chỉ GDQP&AN tương ứng với trình độ đào tạo;

      - Học sinh, sinh viên là người nước ngoài.

      * Đối tượng được miễn học, miễn thi học phần, nội dung trong chương trình GDQP&AN, gồm: học sinh, sinh viên có giấy xác nhận kết quả học tập các học phần, nội dung đó đạt từ 5 điểm trở lên theo thang điểm 10.

      * Đối tượng được miễn học, các nội dung thực hành kỹ năng quân sự:

      - Học sinh, sinh viên là người khuyết tật, có giấy xác nhận khuyết tật theo quy định của pháp luật về người khuyết tật;

      - Học sinh, sinh viên không đủ sức khỏe về thể lực hoặc mắc những bệnh lý thuộc diện miễn làm nghĩa vụ quân sự theo quy định hiện hành;

      - Học sinh, sinh viên đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự, công an nhân dân.

      * Đối tượng được tạm hoãn học môn học GDQP&AN:

      - Học sinh, sinh viên vì lý do sức khỏe phải dừng học trong thời gian dài để điều trị, phải có giấy xác nhận của bệnh viện nơi học sinh, sinh viên điều trị;

      - Học sinh, sinh viên là nữ đang mang thai hoặc trong thời gian nghỉ chế độ thai sản theo quy định hiện hành.

      Như vậy bạn là sinh viên đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự thì được miễn học, các nội dung thực hành kỹ năng quân sự.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn