Đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự có phải học môn giáo dục quốc phòng an ninh không?

Ngày hỏi:16/02/2019

Chào Ban biên tập, tôi là Hoàng Bảo, sau khi hoàn thành Nghĩa vụ quân sự tôi tiếp tục con đường học vấn, hiện tôi đang theo học đại học. Ban biên tập cho tôi hỏi. Khi tôi đã hoàn thành Nghĩa vụ quân sự thì có được miễn học môn giáo dục quốc phòng an ninh nữa không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 3 Điều 6 Thông tư 40/2012/TT-BGDĐT về Quy định tổ chức dạy, học và đánh giá kết quả học tập môn học Giáo dục quốc phòng - an ninh do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành, có quy định về vấn đề bạn thắc mắc như sau:

      - Đối tượng được miễn học và miễn thi thực hành kỹ năng quân sự:

      + Học sinh, sinh viên là tu sĩ thuộc các tôn giáo;

      + Học sinh, sinh viên có thương tật, khuyết tật bẩm sinh, bị bệnh mãn tính làm hạn chế chức năng vận động, có giấy chứng nhận của bệnh viện cấp huyện và tương đương trở lên;

      + Học sinh, sinh viên đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự, có giấy xuất ngũ do đơn vị quân đội có thẩm quyền cấp.

      Như vậy, theo quy định trên thì bạn chỉ được miễn học và miễn thi thực hành kỹ thuật quân sự.

      Chỉ những đối tượng được miễn học môn GDQP-AN:

      - Sinh viên có giấy chứng nhận sĩ quan dự bị hoặc bằng tốt nghiệp học viện, trường sĩ quan quân đội, công an;

      - Học sinh, sinh viên là người nước ngoài;

      - Học sinh, sinh viên đào tạo văn bằng 2, trình độ trung cấp chuyên nghiệp, đại học, cao đẳng.

      Vậy nên bạn không được miễn học môn GDQP-AN.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đén bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn