Đã học xong lớp 12 nhưng chưa tốt nghiệp thì có được thi tốt nghiệp năm nay không?

Ngày hỏi:10/04/2021

Năm ngoái con đã hoàn thành xong chương trình học lớp 12 nhưng do điều kiện gia đình nên chưa thi tốt nghiệp THPT. Vậy năm nay con đăng ký thi được không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 12 Quy chế thi tốt nghiệp THPT ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT quy định về đối tượng dự thi gồm:

      - Người đã học xong chương trình THPT trong năm tổ chức kỳ thi;

      - Người đã học xong chương trình THPT nhưng chưa thi tốt nghiệp THPT hoặc đã thi nhưng chưa tốt nghiệp THPT ở những năm trước;

      - Người đã có Bằng tốt nghiệp THPT, người đã có Bằng tốt nghiệp trung cấp dự thi để lấy kết quả làm cơ sở đăng ký xét tuyển sinh;

      - Một số trường hợp đặc biệt khác do Bộ trưởng Bộ GDĐT quyết định.

      Như vậy, trường hợp bạn đã học xong chương trình lớp 12 tuy nhiên chưa thi tốt nghiệp THPT thì có thể đăng ký dự thi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn