Đang học bổ túc thì có được miễn đi nghĩa vụ không?

Ngày hỏi:27/07/2013

Mình đang học bổ túc thì có được miễn đi nghĩa vụ không? Mong luật sư trả lời giúp ạ!

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Văn Trình tư vấn như sau:

    • Điều 2 khoản 1 điểm c Thông tư liên tịch 175/2011/TTLT-BQP-BGDĐT quy định thì bạn đang học tập trung theo chương trình giáo dục thường xuyên cấp trung học cơ sở hoặc cấp trung học phổ thông tại các cơ sở giáo dục thì bạn được TẠM HOÃN gọi nhập ngũ.

      Nghị định 38/2007/NĐ-CP quy định thì chỉ nhứng đối tượng sau được MIỄN gọi nhập ngũ:

      1. Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng 1, con của bệnh binh hạng 1.

      2. Một người anh trai hoặc em trai của liệt sĩ.

      3. Một con trai của thương binh hạng 2.

      4. Cán bộ, viên chức, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn