Đang học cao đẳng có được thi đại học năm 2020 không?

Ngày hỏi:09/06/2020

Em chào biên tập ạ! Em là sinh viên năm nhất của một trường cao đẳng, nhận thấy ngành học hiện tại không phù hợp với khả năng của bản thân nên sau khi hoàn thành kì 1 tại trường em có xin bảo lưu kết quả học tập để thi lại đại học và đã có được sự đồng ý của nhà trường. Vậy với quyết định đồng ý nghỉ học tạm thời này em đã được phép đăng kí dự thi đại học lại chưa ạ hay cần phải có thêm sự đồng ý từ phía giám hiệu trường đại học cho phép em đăng kí dự thi và rút hồ sơ để nhập học vào trường khác?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 5 Thông tư 09/2020/TT-BGDĐT (có hiệu lực ngày 22/06/2020) quy định điều kiện dự tuyển đại học chính quy, cụ thể như sau:

      - Thí sinh đã tốt nghiệp chương trình THPT của Việt Nam (theo hình thức giáo dục chính quy hoặc giáo dục thường xuyên) hoặc đã tốt nghiệp trình độ trung cấp (trong đó, người tốt nghiệp trình độ trung cấp nhưng chưa có bằng tốt nghiệp THPT phải học và thi đạt yêu cầu đủ khối lượng kiến thức văn hóa THPT theo quy định của Luật Giáo dục và các văn bản hướng dẫn thi hành) hoặc đã tốt nghiệp chương trình THPT của nước ngoài (đã được nước sở tại cho phép thực hiện, đạt trình độ tương đương trình độ THPT của Việt Nam) ở nước ngoài hoặc ở Việt Nam (sau đây gọi chung là tốt nghiệp THPT).

      - Có đủ sức khoẻ để học tập theo quy định hiện hành. Đối với người khuyết tật được cấp có thẩm quyền công nhận bị dị dạng, dị tật, suy giảm khả năng tự lực trong sinh hoạt và học tập thì hiệu trưởng các trường xem xét, quyết định cho dự tuyển vào các ngành học phù hợp với tình trạng sức khoẻ.

      - Trong độ tuổi quy định đối với những trường, ngành có quy định về tuổi.

      - Đạt các yêu cầu sơ tuyển, nếu đăng kí xét tuyển (ĐKXT) hoặc dự thi vào các trường có quy định sơ tuyển.

      - Có hộ khẩu thường trú thuộc vùng tuyển quy định, nếu ĐKXT hoặc dự thi vào các trường có quy định vùng tuyển.

      - Quân nhân; sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ trong Công an nhân dân tại ngũ chỉ được dự tuyển vào những trường do Bộ Quốc phòng hoặc Bộ Công an quy định sau khi đã được cấp có thẩm quyền cho phép đi học; quân nhân tại ngũ sắp hết hạn nghĩa vụ quân sự theo quy định, nếu được Thủ trưởng từ cấp trung đoàn trở lên cho phép, thì được dự tuyển theo nguyện vọng cá nhân, nếu trúng tuyển phải nhập học ngay năm đó, không được bảo lưu sang năm học sau.

      Như vậy, nếu bạn đáp ứng điều kiện trên thì bạn được dự tuyển đại học năm 2020. Còn việc bạn đang học 1 trường cao đẳng khác không ảnh hướng điều kiện dự thi của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn