Đang trong quân ngũ có được quyền đi thi và học các trường đại học khác không?

Ngày hỏi:06/12/2018

Anh chị trong Ban biên tập cho em hỏi, em đang làm việc trong quân đội. Em muốn thi đại học kinh tế vào năm tới thì em có được đăng ký dự thi và học trường đại học kinh tế không? Mong anh chị tư vấn giúp em, em cảm ơn 

Hữu Trọng (0907***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Đang trong quân ngũ có được quyền đi thi và học các trường đại học khác không?
    (ảnh minh họa)
  • Theo quy định tại Khoản 6 Điều 6 Thông tư 05/2017/TT-BGDĐT quy định:

    Quân nhân; sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ trong Công an nhân dân tại ngũ chỉ được dự tuyển vào những trường do Bộ Quốc phòng hoặc Bộ Công an quy định sau khi đã được cấp có thẩm quyền cho phép đi học; quân nhân tại ngũ sắp hết hạn nghĩa vụ quân sự theo quy định, nếu được Thủ trưởng từ cấp trung đoàn trở lên cho phép, thì được dự tuyển theo nguyện vọng cá nhân, nếu trúng tuyển phải nhập học ngay năm đó, không được bảo lưu sang năm học sau.

    Như vậy, quân nhân tại ngũ chỉ được dự tuyển vào những trường do Bộ Quốc phòng hoặc Bộ Công an quy định sau khi đã được cấp có thẩm quyền cho phép đi học.

    Ban biên tập thông tin đến bạn!

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn