Danh mục khung vị trí việc làm trong trường tiểu học

Ngày hỏi:17/07/2017

Danh mục khung vị trí việc làm trong trường tiểu học được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là An Nhiên hiện đang sống và làm việc tại thành phố Hồ Chí Minh. Tôi có người thân làm giáo viên tiểu học. Vì thế tôi muốn tìm hiểu về danh mục khung vị trí việc làm trong trường tiểu học. Theo như tôi biết sắp tới đây sẽ áp dụng danh mục khung vị trí việc làm và định mức số lượng người làm việc trong cơ sở giáo dục phổ thông công lập. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi danh mục khung vị trí việc làm trong trường tiểu học được quy định như thế nào? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Danh mục khung vị trí việc làm trong trường tiểu học được quy định tại Điều 3 Thông tư 16/2017/TT-BGDĐT hướng dẫn danh mục khung vị trí việc làm và định mức số lượng người làm việc trong cơ sở giáo dục phổ thông công lập do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành có hiệu lực ngày 28/08/2017, theo đó:

      1. Nhóm vị trí việc làm gắn với công việc lãnh đạo, quản lý, điều hành (02 vị trí):

      a) Hiệu trưởng;

      b) Phó hiệu trưởng.

      2. Nhóm vị trí việc làm gắn với công việc hoạt động nghề nghiệp (01 vị trí): Giáo viên.

      3. Nhóm vị trí việc làm gắn với công việc hỗ trợ, phục vụ (08 vị trí):

      a) Thư viện, thiết bị;

      b) Công nghệ thông tin;

      c) Kế toán;

      d) Thủ quỹ;

      đ) Văn thư;

      e) Y tế;

      g) Hỗ trợ giáo dục người khuyết tật;

      h) Giáo vụ (áp dụng đối với trường dành cho người khuyết tật).

      Như vậy theo quy định trên đây thì vị trí việc làm trong trường tiểu học được chia thành 03 nhóm như sau:

      Nhóm lãnh đạo gồm 02 vị trí là Hiệu trưởng và Phó hiệu trưởng;

      Nhóm hoạt động nghề nghiệp gồm 01 vị trí là giáo viên;

      Nhóm hỗ trợ, phục vụ gồm 08 vị trí.

      Trên đây là tư vấn về danh mục khung vị trí việc làm trong trường tiểu học. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Thông tư 16/2017/TT-BGDĐT. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chào thân ái và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn