Đạt giải HSG cấp tỉnh có được cộng điểm thi đại học không?

Ngày hỏi:24/03/2021

Cho em hỏi thi đại học năm 2021 thì những bạn có giải nhất nhì ba môn văn hóa cấp tỉnh có được cộng điểm vào điểm thi đại học không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đạt giải HSG cấp tỉnh có được cộng điểm thi đại học không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm e Khoản 2 Điều 7 Quy chế tuyển sinh trình độ đại học; tuyển sinh trình độ cao đẳng ngành Giáo dục Mầm non do Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành kèm theo Thông tư 09/2020/TT-BGDĐT quy định về chính sách ưu tiên trong tuyển sinh cụ thể như sau:

      Thí sinh đoạt giải nhất, nhì, ba trong kỳ thi chọn học sinh giỏi quốc gia; thí sinh đoạt giải nhất, nhì, ba trong Cuộc thi khoa học, kỹ thuật cấp quốc gia, đã tốt nghiệp THPT được xét tuyển thẳng vào ĐH theo ngành phù hợp với môn thi hoặc nội dung đề tài dự thi mà thí sinh đã đoạt giải;

      Thí sinh đoạt giải khuyến khích trong kỳ thi chọn học sinh giỏi quốc gia; thí sinh đoạt giải tư trong Cuộc thi khoa học, kỹ thuật cấp quốc gia, đã tốt nghiệp THPT, được ưu tiên xét tuyển vào ĐH theo ngành phù hợp với môn thi hoặc nội dung đề tài dự thi mà thí sinh đã đoạt giải;

      Thí sinh đoạt giải trong kỳ thi chọn học sinh giỏi quốc gia, đoạt giải trong Cuộc thi khoa học, kỹ thuật cấp quốc gia, nếu chưa tốt nghiệp THPT được bảo lưu đến hết năm tốt nghiệp THPT;

      Như vậy, học sinh khi thi tuyển sinh vào đại học mà đạt giải học sinh giỏi cấp tỉnh thì không được cộng điểm ưu tiên. Hiện nay, chỉ có những trường hợp nếu đạt giải học sinh giỏi quốc gia thì có thể được tuyển thẳng hoặc ưu tiên xét tuyển.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn