Đạt giải nhì HSG môn GDCD cấp tỉnh thì được cộng điểm ưu tiên khi xét đại học?

Ngày hỏi:12/03/2021

Em là HS 2k3 năm nay sẽ thi THPTQG. Em có đạt được giải nhì tỉnh môn GDCD không biết là khi xét tuyển sinh đại học thì em có được cộng 1,5Đ ưu tiên không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Quy chế tuyển sinh trình độ đại học ban hành kèm theo Thông tư 09/2020/TT-BGDĐT, có quy định về chế độ ưu tiên khi tuyển sinh đại học, tuy nhiên trường hợp của bạn không thuộc đối tượng được ưu tiên, cụ thể ở Điều 7 Quy chế này, bạn có thể xem qua nhé.

      Còn trường hợp cộng 1.5 điểm là khi xét tốt nghiệp THPT nhé bạn, khi xét tốt nghiệp bạn sẽ được cộng 1.5 điểm khuyến khích (Điểm a Khoản 1 Điều 40 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn