Đạt học sinh giỏi quốc gia khối C khi thi đại học khối A có được cộng điểm?

Ngày hỏi:05/10/2021

Trường hợp đạt học sinh giỏi quốc gia môn Sử nhưng khi thi đại học lấy điểm khối A thì có được cộng điểm không vậy? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điểm e Khoản 2 Điều 7 Quy chế ban hành kèm theo Thông tư 09/2020/TT-BGDĐT, có quy định về thí sinh không dùng quyền xét tuyển thẳng được ưu tiên xét tuyển vào trường

      Thí sinh đoạt giải nhất, nhì, ba trong kỳ thi chọn học sinh giỏi quốc gia; thí sinh đoạt giải nhất, nhì, ba trong Cuộc thi khoa học, kỹ thuật cấp quốc gia, đã tốt nghiệp THPT được xét tuyển thẳng vào ĐH theo ngành phù hợp với môn thi hoặc nội dung đề tài dự thi mà thí sinh đã đoạt giải;

      Thí sinh đoạt giải khuyến khích trong kỳ thi chọn học sinh giỏi quốc gia; thí sinh đoạt giải tư trong Cuộc thi khoa học, kỹ thuật cấp quốc gia, đã tốt nghiệp THPT, được ưu tiên xét tuyển vào ĐH theo ngành phù hợp với môn thi hoặc nội dung đề tài dự thi mà thí sinh đã đoạt giải;

      Thí sinh đoạt giải trong kỳ thi chọn học sinh giỏi quốc gia, đoạt giải trong Cuộc thi khoa học, kỹ thuật cấp quốc gia, nếu chưa tốt nghiệp THPT được bảo lưu đến hết năm tốt nghiệp THPT;

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì học sinh đoạt giải nhất, nhì, ba trong kỳ thi chọn học sinh giỏi quốc gia khối nào thì khi thi đại học thì không thuộc đối tượng được cộng điểm ưu tiên. Bởi thí sinh đạt giải nhất, nhì, ba trong kỳ thi chọn học sinh giỏi quốc gia sẽ được xét để tuyển thắc chứ không áp dụng để cộng điểm ưu tiên.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn