Dạy vượt tiết có nhận chế độ nào không?

Ngày hỏi:29/07/2020

Tôi là giáo viên THCS, quy định dạy 19 tiết/tuần. Trường phân công tôi quản lí phòng bộ môn tôi được giảm 3 tiết, tổ trưởng tổ bộ môn, tôi dạy 16 tiết/tuần. Vậy tôi nếu dạy hơn 16 tiết/tuần tôi có được tính thừa tiết không? Xin cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Dạy vượt tiết có nhận chế độ nào không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 6 Chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT quy định định mức tiết dạy của giáo viên trung học cơ sở là 19 tiết dạy.

      Mặt khác, tại Khoản 3 Điều 8 Chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT quy định: Giáo viên kiêm phụ trách phòng học bộ môn được giảm 3 tiết/môn/tuần.

      Như vậy, bạn sẽ được phân công 16 tiết/tuần. Và nếu bạn dạy quá 16 tiết/tuần được xem là dạy vượt quá định mức và số tiết dạy quá đó được xem là dạy thêm giờ.

      Quy định trả lương khi dạy thêm giờ (Thông tư liên tịch 07/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC) như sau:

      Tiền lương dạy thêm giờ/năm học = số giờ dạy thêm/năm học x Tiền lương 01 giờ dạy thêm

      Tiền lương 01 giờ dạy thêm = Tiền lương 01 giờ dạy x 150%

      => Như vậy, căn cứ vào công thức nói trên mà bạn có thể tính được tiền lương giờ dạy thêm của mình.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn