Điều kiện để được miễn thi tất cả các bài thi trong xét tốt nghiệp THPT là gì?

Ngày hỏi:08/02/2017

Điều kiện để được miễn thi tất cả các bài thi trong xét tốt nghiệp THPT là gì? Chào quý anh chị ban tư vấn thư ký luật, em hiện là học sinh lớp 11, năm sau sẽ dự thi kỳ thi THPT quốc gia. Được biết vừa có quy định mới nhất về kỳ thi này, có một vài thắc mắc mong được các anh chị làm rõ. Quý anh chị cho em hỏi: Điều kiện để được miễn thi tất cả các bài thi trong xét tốt nghiệp THPT là gì? Rất mong nhận được câu trả lời của quý anh chị, em xin chân thành cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 32 Quy chế thi THPT quốc gia và xét công nhận tốt nghiệp THPT ban hành kèm Thông tư 04/2017/TT-BGDĐT thì điều kiện để được miễn thi tất cả các bài thi trong xét tốt nghiệp THPT được quy định như sau:

      - Đối với người khuyết tật học theo chương trình giáo dục chung:

      + Học hết chương trình THPT; đủ điều kiện dự thi theo quy định tại khoản 2 Điều 12 Quy chế này;

      + Có giấy xác nhận khuyết tật do cơ quan có thẩm quyền cấp.

      - Đối với người khuyết tật không đáp ứng được chương trình giáo dục chung:

      + Được Hiệu trưởng trường phổ thông nơi đăng ký học tập xác nhận kết quả thực hiện Kế hoạch giáo dục cá nhân từng năm ở cấp THPT;

      + Có giấy xác nhận khuyết tật do cơ quan có thẩm quyền cấp.

      - Đối với người hoạt động kháng chiến, con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học:

      + Học hết chương trình THPT; đủ điều kiện dự thi theo quy định tại khoản 2 Điều 12 Quy chế này;

      + Có giấy xác nhận bị nhiễm chất độc hóa học và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên do cơ quan có thẩm quyền cấp.

      Điều kiện để được miễn thi tất cả các bài thi trong xét tốt nghiệp THPT được quy định tại Thông tư 04/2017/TT-BGDĐT nhằm ban hành quy chế thi THPT quốc gia và xét công nhận tốt nghiệp THPT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    • điểm b Khoản 2 Điều 32 quy chế thi thpt quốc gia và xét công nhận tốt nghiệp thpt ban hành kèm Thông tư 04/2017/TT-BGDĐT Tải về
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn