Điều kiện để người học chương trình đào tạo giáo viên được công nhận tốt nghiệp

Ngày hỏi:02/03/2020

Người học chương trình đào tạo giáo viên để được công nhận tốt nghiệp thì phải đủ điều kiện gì? Mong chuyên viên giải đáp thắc mắc trên giúp tôi. Cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 23 Thông tư 24/2019/TT-BGDĐT thì người học được công nhận tốt nghiệp khi đủ các điều kiện sau:

      a) Tích lũy đủ số học phần và khối lượng học tập quy định cho chương trình đào tạo;

      b) Được xếp loại đạt ở kỳ thi tốt nghiệp môn Giáo dục chính trị đối với đào tạo trình độ trung cấp và thi tốt nghiệp các môn Lý luận chính trị đối với đào tạo trình độ cao đẳng nhóm ngành đào tạo giáo viên;

      c) Có đủ Chứng chỉ giáo dục quốc phòng - an ninh và giáo dục thể chất đối với các ngành đào tạo không chuyên về quân sự và thể dục thể thao theo quy định hiện hành;

      d) Có điểm của từng môn thi tốt nghiệp hoặc điểm chuyên đề, khóa luận tốt nghiệp đạt từ 5,00 điểm trở lên (đối với đào tạo theo niên chế) và có điểm trung bình chung tích lũy của toàn khóa học đạt từ 2,00 trở lên theo thang điểm 4 (đối với đào tạo theo tín chỉ);

      đ) Thỏa mãn một số yêu cầu về kết quả học tập đối với nhóm môn học, học phần thuộc chương trình đào tạo và các điều kiện khác do thủ trưởng cơ sở đào tạo giáo viên quy định.

      e) Không trong thời gian: bị kỷ luật từ mức đình chỉ học tập có thời hạn trở lên hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự, tính đến thời điểm xét tốt nghiệp;

      g) Có đơn gửi cơ sở đào tạo giáo viên đề nghị được xét tốt nghiệp trong trường hợp đủ điều kiện tốt nghiệp sớm hoặc muộn so với thời gian thiết kế của khóa học (nếu người học có nhu cầu).

      Trên đây là nội dung về điều kiện để người học chương trình đào tạo giáo viên được công nhân tốt nghiệp. Để tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề trên bạn có thể tham khảo ở Thông tư 24/2019/TT-BGDĐT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn