Điều kiện để trường trung học được phép hoạt động bao gồm những điều kiện nào?

Ngày hỏi:03/11/2018

 Ban biên tập có nhận được thắc mắc của bác Nguyễn Hữu Phương, hiện bác đang là Đại biểu Hội đồng nhân dân cấp huyện, tôi được biết sắp tới trên địa bàn huyện có mở thêm một trường trung học phổ thông phụ vụ cho việc giáo dục của địa phương. Đề án đang được trình để phê duyệt. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi: Điều kiện để trường trung học được phép hoạt động bao gồm những điều kiện nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện để trường trung học được phép hoạt động bao gồm những điều kiện quy định tại Khoản 2 Điều 9 Thông tư 12/2011/TT-BGDĐT về Điều lệ trường trung học cơ sở, phổ thông và trường phổ thông có nhiều cấp học do Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành, cụ thể như sau:

      - Có quyết định thành lập hoặc quyết định cho phép thành lập trường;

      - Có đất đai, trường sở, cơ sở vật chất, trang thiết bị đáp ứng yêu cầu hoạt động giáo dục;

      - Địa điểm của trường bảo đảm môi trường giáo dục, an toàn cho học sinh, giáo viên, cán bộ và nhân viên;

      - Có chương trình giáo dục và tài liệu giảng dạy, học tập theo quy định phù hợp với mỗi cấp học;

      - Có đội ngũ nhà giáo và cán bộ quản lý đạt tiêu chuẩn về phẩm chất và đạt trình độ chuẩn được đào tạo theo quy định của Luật Giáo dục đối với cấp học; đủ về số lượng theo cơ cấu về loại hình giáo viên đảm bảo thực hiện chương trình giáo dục và tổ chức các hoạt động giáo dục;

      - Có đủ nguồn lực tài chính theo quy định để đảm bảo duy trì và phát triển hoạt động giáo dục;

      - Có quy chế tổ chức và hoạt động của nhà trường.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn