Điều kiện lên lớp ở cấp Tiểu học

Ngày hỏi:13/08/2020

Xin hỏi, con tôi học lớp 2 cuối năm Toán 6, Tiếng Việt 2, điểm các môn còn lại đều hoàn thành, vậy có được xét lên lớp không? Mong nhận được giải đáp. Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 7 Điều 1 Thông tư 22/2016/TT-BGDĐT có quy định xét hoàn thành chương trình lớp học.

      Học sinh được xác nhận hoàn thành chương trình lớp học phải đạt các điều kiện sau:

      - Đánh giá định kì về học tập cuối năm học của từng môn học và hoạt động giáo dục: Hoàn thành tốt hoặc Hoàn thành;

      - Đánh giá định kì về từng năng lực và phẩm chất cuối năm học: Tốt hoặc Đạt;

      - Bài kiểm tra định kì cuối năm học của các môn học đạt điểm 5 trở lên.

      Như vậy, điểm thi Tiếng Việt của cháu chỉ có 2 điểm là chưa đạt điểm tối thiểu để xét hoàn thành chương trình lớp học. Trường hợp này, giáo viên sẽ lập kế hoạch, hướng dẫn, giúp đỡ cháu và sẽ được đánh giá bổ sung để xét hoàn thành chương trình lớp học.

      Đối với học sinh đã được hướng dẫn, giúp đỡ mà vẫn chưa đủ điều kiện hoàn thành chương trình lớp học, tùy theo mức độ chưa hoàn thành ở các môn học, hoạt động giáo dục, mức độ hình thành và phát triển một số năng lực, phẩm chất, giáo viên lập danh sách báo cáo hiệu trưởng xem xét, quyết định việc lên lớp hoặc ở lại lớp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hoàn thành công trình
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn