Điều kiện thi thăng hạng giáo viên mầm non hạng III lên hạng II

Ngày hỏi:03/08/2020

Xin cho hỏi, hiện tại tôi là giáo viên mầm non hạng III từ năm 2019. Vậy tôi muốn hỏi trong bao lâu đó thì tôi có thể sắp xếp đi học tiếp hạng III lên II. Bây giờ tôi đi học thăng hạng được chưa? Xin cảm ơn nhiều ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện thi thăng hạng giáo viên mầm non hạng III lên hạng II
      (ảnh minh họa)
    • Hiện tại bạn đang là giáo viên mầm non hạng III. Bạn muốn thăng hạng từ giáo viên mầm non hạng III lên hạng II thì cần phải đảm bảo các tiêu chuẩn của giáo viên mầm non hạng II

      Theo Điều 4 Thông tư liên tịch 20/2015/TTLT-BGDĐT-BNV, giáo viên mầm non hạng II phải đáp ứng các tiêu chuẩn sau đây:

      * Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng:

      - Có bằng tốt nghiệp đại học sư phạm mầm non trở lên;

      - Có trình độ ngoại ngữ bậc 2 theo quy định tại Thông tư 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24 tháng 01 năm 2014 của Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam hoặc có chứng chỉ tiếng dân tộc đối với những vị trí việc làm yêu cầu sử dụng tiếng dân tộc;

      - Có trình độ tin học đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định tại Thông tư 03/2014/TT-BTTTT ngày 11 tháng 3 năm 2014 của Bộ Thông tin và Truyền thông quy định Chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin;

      - Có chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên mầm non hạng II.

      * Tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn, nghiệp vụ:

      - Chủ động tuyên truyền và vận động đồng nghiệp thực hiện chủ trương, đường lối, chính sách, pháp luật, các quy định và yêu cầu của Đảng, Nhà nước, ngành và địa phương về giáo dục mầm non;

      - Thực hiện sáng tạo, linh hoạt chương trình giáo dục mầm non; hướng dẫn được đồng nghiệp thực hiện chương trình, kế hoạch giáo dục mầm non;

      - Tích cực chủ động phối hợp có hiệu quả với đồng nghiệp, cha mẹ trẻ và cộng đồng trong công tác chăm sóc, nuôi dưỡng và giáo dục trẻ;

      - Được công nhận là chiến sĩ thi đua cấp cơ sở hoặc giáo viên dạy giỏi từ cấp huyện trở lên;

      - Viên chức thăng hạng từ chức danh giáo viên mầm non hạng III lên chức danh giáo viên mầm non hạng II phải có thời gian công tác giữ chức danh giáo viên mầm non hạng III hoặc tương đương từ đủ 6 (sáu) năm trở lên, trong đó thời gian giữ chức danh giáo viên mầm non hạng III từ đủ 01 (một) năm và thời gian tốt nghiệp đại học sư phạm mầm non trước khi thi hoặc xét thăng hạng từ đủ 01 (một) năm trở lên.

      => Theo đó, khi bạn muốn thăng hạng từ giáo viên mầm non hạng III lên hạng II thì cần phải có thời gian công tác giữ chức danh giáo viên mầm non hạng III hoặc tương đương từ đủ 6 (sáu) năm trở lên, trong đó thời gian giữ chức danh giáo viên mầm non hạng III từ đủ 01 (một) năm và thời gian tốt nghiệp đại học sư phạm mầm non trước khi thi hoặc xét thăng hạng từ đủ 01 (một) năm trở lên.

      Như vậy thì bạn chưa đủ tiêu chuẩn để được thăng hạng từ giáo viên hạng III lên hạng II.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn