Điều kiện về đội ngũ giáo viên và nhân viên cơ sở giáo dục mầm non để bảo đảm phổ cập giáo dục

Ngày hỏi:08/02/2018

Điều kiện về đội ngũ giáo viên và nhân viên cơ sở giáo dục mầm non để bảo đảm phổ cập giáo dục được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Ngọc Hằng hiện đang sống và làm việc tại Tiền Giang. Tôi hiện đang tìm hiểu về việc phổ cập giáo dục và xóa mù chữ. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi điều kiện về đội ngũ giáo viên và nhân viên cơ sở giáo dục mầm non để bảo đảm phổ cập giáo dục được quy định như thế nào? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập. 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Điều kiện về đội ngũ giáo viên và nhân viên, cơ sở giáo dục mầm non để bảo đảm phổ cập giáo dục được quy định tại Khoản 1 Điều 3 Thông tư 07/2016/TT-BGDĐT Quy định về điều kiện bảo đảm và nội dung, quy trình, thủ tục kiểm tra công nhận đạt chuẩn phổ cập giáo dục, xóa mù chữ do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành, được đính chính bởi Khoản 1 Điều 1 Quyết định 1387/QĐ-BGDĐT năm 2016 theo đó:

    a) 100% số giáo viên được hưởng chế độ chính sách theo quy định hiện hành;

    b) Đủ giáo viên dạy lớp mẫu giáo 5 tuổi theo quy định tại Thông tư liên tịch số 06/2015/TTLT-BGDĐT-BNV ngày 16 tháng 3 năm 2015 của liên tịch Bộ Giáo dục và Đào tạo và Bộ Nội vụ quy định về danh Mục khung vị trí việc làm và định mức số lượng người làm việc trong các cơ sở giáo dục mầm non công lập;

    c) 100% số giáo viên dạy lớp mẫu giáo 5 tuổi đạt chuẩn trình độ đào tạo theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 77 của Luật Giáo dục năm 2005;

    d) 100% số giáo viên dạy lớp mẫu giáo 5 tuổi đạt yêu cầu chuẩn nghề nghiệp giáo viên mầm non theo quy định tại Quyết định số 02/2008/QĐ-BGDĐT ngày 22 tháng 01 năm 2008 của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành quy định về Chuẩn nghề nghiệp giáo viên mầm non;

    đ) Người theo dõi công tác phổ cập giáo dục, xóa mù chữ tại địa bàn được phân công.

    Trên đây là tư vấn về điều kiện về đội ngũ giáo viên và nhân viên, cơ sở giáo dục mầm non để bảo đảm phổ cập giáo dục. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Thông tư 07/2016/TT-BGDĐT. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

    Chào thân ái và chúc sức khỏe!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn