Điều kiện về đội ngũ giáo viên và nhân viên để bảo đảm phổ cập giáo dục tiểu học

Ngày hỏi:08/02/2018

Điều kiện về đội ngũ giáo viên và nhân viên để bảo đảm phổ cập giáo dục tiểu học được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Minh Thư hiện đang sống và làm việc tại Đồng Nai. Tôi hiện đang tìm hiểu về phổ cấp giáo dục, xóa mù chữ. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi điều kiện về đội ngũ giáo viên và nhân viên để bảo đảm phổ cập giáo dục tiểu học được quy định như thế nào? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập. 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Điều kiện về đội ngũ giáo viên và nhân viên để bảo đảm phổ cập giáo dục tiểu học được quy định tại Khoản 1 Điều 4 Thông tư 07/2016/TT-BGDĐT Quy định về điều kiện bảo đảm và nội dung, quy trình, thủ tục kiểm tra công nhận đạt chuẩn phổ cập giáo dục, xóa mù chữ do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành, được đính chính bởi Khoản 2 Điều 1 Quyết định 1387/QĐ-BGDĐT năm 2016, theo đó:

    a) Đủ giáo viên và nhân viên theo quy định tại Thông tư liên tịch số 35/2006/TTLT-BGDĐT-BNV ngày 23 tháng 8 năm 2006 của liên tịch Bộ Giáo dục và Đào tạo và Bộ Nội vụ hướng dẫn định mức biên chế viên chức ở các cơ sở giáo dục phổ thông công lập;

    b)100% số giáo viên đạt chuẩn trình độ đào tạo theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 77 của Luật Giáo dục năm 2005;

    c) 100% số giáo viên đạt yêu cầu chuẩn nghề nghiệp giáo viên tiểu học theo quy định tại Quyết định số 14/2007/QĐ-BGDĐT ngày 04 tháng 5 năm 2007 của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành quy định về Chuẩn nghề nghiệp giáo viên tiểu học;

    d) Người theo dõi công tác phổ cập giáo dục, xóa mù chữ tại địa bàn được phân công.

    Trên đây là tư vấn về điều kiện về đội ngũ giáo viên và nhân viên để bảo đảm phổ cập giáo dục tiểu học. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Thông tư 07/2016/TT-BGDĐT. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

    Chào thân ái và chúc sức khỏe!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn