Định mức giờ giảng dạy đối với cán bộ quản lý giáo dục quốc phòng và an ninh

Ngày hỏi:07/08/2017

Định mức giờ giảng dạy đối với cán bộ quản lý giáo dục quốc phòng và an ninh được pháp luật quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là một giáo viên vì yêu cầu công việc nên có một thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp như sau. Định mức giờ giảng dạy đối với cán bộ quản lý giáo dục quốc phòng và an ninh được pháp luật quy định như thế nào? Văn bản nào quy định về vấn đề này? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn! (0915*****)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Định mức giờ giảng dạy đối với cán bộ quản lý giáo dục quốc phòng và an ninh được pháp luật quy định tại Điều 5 Thông tư liên tịch 15/2015/TTLT-BGDĐT-BLĐTBXH-BQP-BCA-BNV-BTC quy định chế độ, chính sách đối với cán bộ quản lý, giáo viên, giảng viên giáo dục quốc phòng và an ninh do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo - Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội - Bộ Quốc phòng - Bộ Công An - Bộ Nội vụ - Bộ Tài chính ban hành như sau.

      1. Khung định mức giờ chuẩn giảng dạy đối với cán bộ quản lý GDQP&AN thực hiện theo các quy định hiện hành của Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.

      2. Giảng viên thuộc trung tâm GDQP&AN được bổ nhiệm chức vụ quản lý có nghĩa vụ trực tiếp giảng dạy theo khung định mức dưới đây (tính theo tỷ lệ % của định mức giờ chuẩn giảng dạy cả năm của chức danh giảng viên):

      Chức danh

      Trung tâm có 20.000 sinh viên/năm trở lên

      Trung tâm có dưới 20.000 sinh viên/năm

      Giám đốc

      10% định mức giờ chuẩn

      15% định mức giờ chuẩn

      Phó Giám đốc

      15%

      20%

      Trưởng phòng

      30%

      35%

      Phó Trưởng phòng

      35%

      40%

      Trưởng khoa

      70%

      75%

      Phó Trưởng khoa

      75%

      80%

      Tổ trưởng Bộ môn và tương đương

      75%

      80%

      Tiểu đoàn trưởng (Hệ trưởng)

      75%

      80%

      Phó Tiểu đoàn trưởng (Phó Hệ trưởng)

      80%

      85%

      Chính trị viên Tiểu đoàn (Chính trị viên hệ)

      75%

      80%

      Đại đội trưởng

      75%

      80%

      Phó Đại đội trưởng

      80%

      85%

      Chính trị viên Đại đội

      80%

      85%

      Trung đội trưởng

      75%

      80%

      3. Giảng viên thuộc các cơ sở giáo dục có khoa, tổ bộ môn học GDQP&AN được bổ nhiệm chức vụ quản lý, có nghĩa vụ trực tiếp giảng dạy theo khung định mức dưới đây (tính theo tỷ lệ % của định mức giờ chuẩn giảng dạy cả năm của chức danh giảng viên):

      Chức danh

      Trường có 5.000 sinh viên/năm trở lên

      Trường có dưới 5.000 sinh viên/năm

      Trưởng khoa

      25%

      35%

      Phó Trưởng khoa

      30%

      35%

      Tổ Trưởng Bộ môn

      40%

      45%

      Tiểu đoàn trưởng (Hệ trưởng)

      50%

      55%

      Phó Tiểu đoàn trưởng (Phó Hệ trưởng)

      55%

      60%

      Chính trị viên Tiểu đoàn (Chính trị viên hệ)

      50%

      55%

      Đại đội trưởng

      55%

      60%

      Phó Đại đội trưởng

      60%

      65%

      Chính trị viên Đại đội

      55%

      60%

      Trung đội trưởng

      60%

      65%

      4. Các chức danh ngoài quy định tại Khoản 2, Khoản 3 Điều này và chức danh kiêm nhiệm khác của giảng viên thuộc Trung tâm GDQP&AN thực hiện theo quy định tại các văn bản hiện hành đối với giảng viên đại học.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn