Định mức thiết bị trong các cơ sở giáo dục

Ngày hỏi:10/10/2019

Liên quan đến việc sử dụng các trang thiết bị máy móc tại trường học. Ban biên tập cho tôi hỏi: Theo quy định mới nhất hiện nay thì định mức thiết bị trong các cơ sở giáo dục được quy định như thế nào? Chân thành cảm ơn

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Định mức thiết bị trong các cơ sở giáo dục được quy định tại Khoản 2 Điều 4 Thông tư 16/2019/TT-BGDĐT (có hiệu lực từ 20/11/2019), cụ thể như sau:

      Để xác định định mức thiết bị, các cơ sở giáo dục cần căn cứ theo các nguyên tắc sau:

      a) Đối với thiết bị có trong danh mục thiết bị dạy học do Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành:

      Căn cứ quy mô học sinh, số lớp và các quy định trong danh mục thiết bị dạy học do Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành để xác định số lượng, đảm bảo đủ thiết bị phục vụ cho hoạt động dạy và học, giáo dục và chăm sóc trẻ trong các cơ sở giáo dục.

      b) Đối với thiết bị không có trong danh mục thiết bị dạy học theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo, cần căn cứ theo các nguyên tắc sau:

      - Phù hợp với nội dung chương trình và các hoạt động giáo dục;

      - Theo định hướng phát triển của cơ sở giáo dục để đạt được các mức độ đạt chuẩn về cơ sở vật chất và thiết bị trong từng giai đoạn;

      - Quy mô học sinh, số lớp;

      - Đáp ứng yêu cầu đổi mới phương pháp dạy và học;

      - Nhu cầu sử dụng thực tế;

      - Điều kiện về cơ sở vật chất để lắp đặt, bảo quản và khai thác sử dụng thiết bị.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn