Đối tượng nào được ưu tiên trong tuyển sinh cử tuyển?

Ngày hỏi:01/01/2021

Về chế độ tuyển cử, không biết là các đối tượng nào được ưu tiên trong tuyển sinh cử tuyển. Xin hỏi theo quy định mới.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 5 Điều 6 Nghị định 141/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 23/01/2021) quy định về tiêu chuẩn tuyển sinh theo chế độ cử tuyển:

      **Đối tượng ưu tiên trong tuyển sinh cử tuyển, bao gồm:

      Người học đạt đủ các tiêu chuẩn tuyển sinh cử tuyển quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này nếu thuộc một trong các trường hợp sau thì được ưu tiên trong cử tuyển vào đại học, cao đẳng, trung cấp theo thứ tự:

      - Con liệt sỹ, thương binh, bệnh binh, người có giấy chứng nhận người được hưởng chính sách như thương binh;

      - Học tại trường phổ thông dân tộc nội trú;

      - Trúng tuyển vào đại học, cao đẳng, trung cấp tại năm xét đi học cử tuyển;

      - Đoạt giải trong các kỳ thi học sinh giỏi từ cấp huyện trở lên;

      - Trường hợp người học thuộc đối tượng được hưởng nhiều ưu tiên đồng thời thì chỉ được hưởng một ưu tiên cao nhất trong tuyển sinh cử tuyển.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn