Đối tượng và điều kiện dự tuyển để đi du học nước ngoài bằng nguồn ngân sách nhà nước

Ngày hỏi:20/07/2017

Đối tượng và điều kiện dự tuyển để đi du học nước ngoài bằng học bổng nhà nước cấp được pháp luật quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, em hiện là một học sinh đang học lớp 12 của một trường phổ thông tại TP Hồ Chí Minh, qua tìm hiểu về việc du học bằng học bổng của nhà nước, em có một thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp như sau: Đối tượng và điều kiện dự tuyển để đi du học nước ngoài bằng học bổng nhà nước cấp được pháp luật quy định như thế nào? Văn bản nào quy định về vấn đề này? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!

Trung Nghĩa (trungnghia***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đối tượng và Điều kiện dự tuyển để đi du học nước ngoài bằng học bổng nhà nước cấp được pháp luật quy định tại Điều 3 Thông tư 06/2016/TT-BGDĐT Quy chế tuyển sinh đi học nước ngoài do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành như sau:

      Đối tượng dự tuyển đi học nước ngoài là công dân nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam đáp ứng các điều kiện sau:

      1. Có phẩm chất chính trị, đạo đức tốt.

      2. Đảm bảo có đủ sức khỏe để tham gia khóa học ở nước ngoài.

      3. Không trong thời gian bị kỷ luật, bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

      4. Có văn bằng, chứng chỉ theo yêu cầu của từng chương trình học bổng tương ứng.

      5. Đáp ứng yêu cầu về ngoại ngữ hoặc có chứng chỉ ngoại ngữ theo quy định của từng chương trình học bổng.

      6. Trong độ tuổi theo quy định của từng chương trình học bổng.

      7. Nộp đầy đủ, đúng thời hạn hồ sơ và lệ phí tuyển sinh (nếu có) theo quy định tại thông báo tuyển sinh.

      8. Đáp ứng các quy định hiện hành về đào tạo, bồi dưỡng công chức, viên chức (đối với ứng viên là công chức, viên chức).

      9. Đáp ứng các Điều kiện cụ thể khác của từng chương trình học bổng.

      Như vậy, để được đi học nước ngoài theo các chương trình học bổng ngân sách Nhà nước, học bổng Hiệp định và học bổng khác do Bộ Giáo dục và Đào tạo quản lý, thì người đó phải là công dân Việt Nam. Bên cạnh đó phải đáp ứng các điều kiện về phẩm chất đạo đức, sức khỏe, kiến thức, trình độ ngoại ngữ và các điều kiện khác theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung câu trả lời về đối tượng. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư 06/2016/TT-BGDĐT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn