Được hưởng phụ cấp thâm niên nghề giáo trong thời gian cử đi học tại nước ngoài?

Ngày hỏi:11/08/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì trường hợp giáo viên được cử đi học ở nước ngoài thì thời gian đi học ở nước ngoài có được hưởng phụ cấp thâm niên không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Được hưởng phụ cấp thâm niên nghề giáo trong thời gian cử đi học tại nước ngoài?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 2 Điều 3 Nghị định 77/2021/NĐ-CP quy định về chế độ phụ cấp thâm niên nhà giáo, có quy định:

      Thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên:

      - Thời gian tập sự.

      - Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên.

      - Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

      - Thời gian đi làm chuyên gia, đi học, thực tập, công tác, khảo sát ở trong nước và ở nước ngoài vượt quá thời hạn do cơ quan có thẩm quyền quyết định.

      => Như vậy, thời gian được cử đi học ở nước ngoài nằm trong thời gian mà cơ quan cử đi học thì vẫn sẽ được hưởng phụ cấp thâm niên. Còn thời gian học mà vượt quá thời gian được cử đi học đó thì sẽ không được hưởng.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chế độ phụ cấp thâm niên
    Hưởng phụ cấp thâm niên
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn