Gần đến tuổi nghỉ hưu có được làm hiệu trưởng nữa không?

Ngày hỏi:27/08/2019

Xin cho tôi hỏi tôi được bổ nhiệm làm hiệu trưởng của một trường trung học đến 2 nhiệm kỳ đến nay đã hết thì được điều động về một trường khác bổ nhiệm làm hiệu trưởng trong khi đó tôi còn 18 tháng là đến tuổi hưu xin cho hỏi đúng hay sao?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo thông tin bạn cung cấp thì còn 18 tháng nữa là đến tuổi về hưu, vậy bạn chỉ được làm hiệu trưởng thêm 1 nhiệm kỳ nữa (05 năm) dựa theo quy định sau:

      Căn cứ Khoản 3 Điều 187 Bộ luật Lao động 2012 quy định cụ thể như sau:

      Người lao động có trình độ chuyên môn kỹ thuật cao, người lao động làm công tác quản lý và một số trường hợp đặc biệt khác có thể nghỉ hưu ở tuổi cao hơn nhưng không quá 05 năm so với quy định tại khoản 1 Điều này (nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi).

      Như vậy, việc bổ nhiệm bạn làm hiệu trưởng tại trường khác khi gần đến tuổi nghỉ hưu (18 tháng nữa) trong trường hợp này vẫn phù hợp.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi, phản hồi đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bổ nhiệm hiệu trưởng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT