Gia đình gặp khó khăn có được bảo lưu kết quả tuyển sinh đại học không?

Ngày hỏi:28/07/2020

Cho em hỏi trường hợp em trúng tuyển đại học nhưng do vấn đề gia đình em chưa thể đi học được thì em có thể bảo lưu lại hay không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm b Khoản 3 Điều 20 Quy chế tuyển sinh trình độ đại học ngành giáo dục mầm non ban hành kèm theo Thông tư 09/2020/TT-BGDĐT quy định bảo lưu kết quả tuyển sinh để thí sinh vào học sau, cụ thể như sau:

      Nếu đến chậm do ốm đau, tai nạn, có giấy xác nhận của bệnh viện quận, huyện trở lên hoặc do thiên tai có xác nhận của UBND quận, huyện trở lên, các trường xem xét quyết định tiếp nhận vào học hoặc bảo lưu kết quả tuyển sinh để thí sinh vào học sau.

      Như vậy, bạn được bảo lưu kết quả tuyển sinh đại học do ốm đau, tai nạn, có giấy xác nhận của bệnh viện quận, huyện trở lên hoặc do thiên tai có xác nhận của UBND quận, huyện trở lên. Còn nếu gia đình gặp khó khăn thì không được bảo lưu kết quả tuyển sinh đại học.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn