Gia sư từ 2 đến 3 học sinh có vi phạm quy chế không?

Ngày hỏi:13/04/2015
Tôi đang là giáo viên THCS. Do PHHS có nhu cầu mời tôi về dạy kèm tại nhà (gia sư tại nhà) cho con em của gia chủ (chỉ 1 HS). Vì HS tiếp thu bài chậm nên gia chủ vô cùng lo lắng muốn tìm thầy dạy, lấy lại kiến thức cho HS. Do chỉ 1 HS nên không thể đưa vào nhà trường để dạy. Nếu tôi nhận lời dạy (hình thức gia sư tại nhà) cho 1 HS như vậy có vi phạm quy chế dạy thêm học thêm tràn lan không? Vì ở đơn vị tôi thực hiện rất nghiêm túc quy định dạy thêm, học thêm. Trường hợp gia sư nhóm từ 2-3 HS, có vi phạm quy chế không? Kính mong nhận được câu trả lời sớm nhất từ Cổng thông tin điện tử Tây Ninh. Tôi xin chân thành cảm ơn rất nhiều!

    Nội dung này được Sở GD&ĐT tỉnh Tây Ninh tư vấn như sau:

    • Dạy kèm tại nhà HS (gia sư tại nhà) có thu tiền học sinh chính là hoạt động dạy thêm, học thêm như Điều 2. Thông tư số: 17/2012/TT-BGDĐT ngày 16 tháng 5 năm 2012 của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo đã ghi rõ.

      Đối với giáo viên: cần đọc kỹ: Mục 4, Điều 4. TT 17: Các trường hợp không được dạy thêm

      1. Không dạy thêm đối với học sinh đã được nhà trường tổ chức dạy học 2 buổi/ngày.

      2. Không dạy thêm đối với học sinh tiểu học, trừ các trường hợp: bồi dưỡng về nghệ thuật, thể dục thể thao, rèn luyện kỹ năng sống.

      3. Cơ sở giáo dục đại học, cao đẳng, trung cấp chuyên nghiệp và trường dạy nghề không tổ chức dạy thêm, học thêm các nội dung theo chương trình giáo dục phổ thông.

      4. Đối với giáo viên đang hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập:

      a) Không được tổ chức dạy thêm, học thêm ngoài nhà trường nhưng có thể tham gia dạy thêm ngoài nhà trường;

      b) Không được dạy thêm ngoài nhà trường đối với học sinh mà giáo viên đang dạy chính khóa khi chưa được sự cho phép của Thủ trưởng cơ quan quản lý giáo viên đó.

      Như vậy, GV đang hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập chỉ được phép đi dạy thêm ngoài nhà trường tại mộtCơ sở dạy thêm đã được cấp GIẤY PHÉP.

      Thân ái./.


    Nguồn:

    Sở Giáo dục và Đào tạo Tây Ninh
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn