Giảm định mức tiết dạy đối với giáo viên kiêm nhiệm nhiều chức vụ

Ngày hỏi:21/08/2020

Các anh, chị cho em hỏi. Em là giáo viên THCS (không thuộc trường dân tộc hay trường dành cho người khuyết tật), hiện đang làm tổ trưởng tổ bộ môn và làm Chủ tịch Công đoàn cơ sở. Vậy trong một tuần em được giảm bao nhiêu tiết dạy? Em xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo khoản 1 Điều 6 Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT:

      Định mức tiết dạy là số tiết lý thuyết hoặc thực hành của mỗi giáo viên phải giảng dạy trong một tuần, cụ thể như sau: Định mức tiết dạy của giáo viên trung học cơ sở là 19 tiết;

      Theo khoản 5 Điều 8 Thông tư này: Giáo viên kiêm Tổ trưởng tổ bộ môn được giảm 3 tiết/tuần.

      Tại điểm a khoản 2 Điều 3 Thông tư 08/2016/TT-BGDĐT có quy định giáo viên THCS kiêm Chủ tịch công đoàn cơ sở (không chuyên trách) được giảm 3 giờ dạy/tuần.

      Căn cứ khoản 5 Điều 9 Thông tư này: Để đảm bảo chất lượng giảng dạy và chất lượng công tác, mỗi giáo viên không làm kiêm nhiệm quá 2 chức vụ và được hưởng chế độ giảm định mức tiết dạy của chức vụ có số tiết giảm cao nhất.

      Như vậy tóm lại, giáo viên THCS kiêm tổ trưởng Tổ bộ môn và Chủ tịch Công đoàn cơ sở hàng tuần được giảm 3 tiết/tuần.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn