Giáo viên bị kỷ luật cảnh cáo có quyền được dạy học không?

Ngày hỏi:07/09/2019

Chào ban biên tập, tôi có vấn đề thắc mắc cần được tư vấn như sau: Giáo viên bị kỷ luật cảnh cáo có quyền được dạy học không? Xin tư vấn giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 9 Nghị định 27/2012/NĐ-CP thì các hình thức kỷ luật đối với viên chức như sau:

      1. Viên chức không giữ chức vụ quản lý nếu có hành vi vi phạm pháp luật, tùy theo mức độ vi phạm bị áp dụng một trong các hình thức kỷ luật sau:

      a) Khiển trách;

      b) Cảnh cáo;

      c) Buộc thôi việc.

      Theo quy định Điều 11 Nghị định 27/2012/NĐ-CP thì Hình thức kỷ luật cảnh cáo áp dụng đối với viên chức có một trong các hành vi vi phạm pháp luật sau đây:

      1. Không tuân thủ quy trình, quy định chuyên môn, nghiệp vụ, đạo đức nghề nghiệp và quy tắc ứng xử trong khi thực hiện hoạt động nghề nghiệp gây hậu quả nghiêm trọng;

      2. Không chấp hành sự phân công công tác của người có thẩm quyền hoặc không thực hiện công việc, nhiệm vụ đã cam kết trong hợp đồng làm việc mà không có lý do chính đáng, gây ảnh hưởng đến công việc chung của đơn vị;

      3. Sử dụng giấy tờ không hợp pháp để được tham gia đào tạo, bồi dưỡng; được dự thi hoặc xét thay đổi chức danh nghề nghiệp;

      4. Tự ý nghỉ việc, tổng số từ 05 đến dưới 07 ngày làm việc trong một tháng được tính trong tháng dương lịch hoặc từ 05 đến dưới 07 ngày làm việc liên tiếp, mà không có lý do chính đáng;

      5. Phân biệt đối xử dân tộc, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo dưới mọi hình thức;
      ...

      Đối với giáo viên là viên chức sẽ có các hình thức xử lý kỷ luật trên. Trường hợp bị xử lý kỷ luật buộc thôi việc thì sẽ không được tiếp tục công tác tại đơn vị. Do đó, đối với giáo viên bị xử lý kỷ luật cảnh cáo thì vẫn được tiếp tục giảng dạy.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    có giáo viên bị kỷ luật cảnh cáo, xếp không hoàn thành nhiệm vụ tháng 10/2018; năm học này tiếp tục bị kỷ luật hiện đang ở trường bạn, tới đây tháng 4 /2020 chuyển về trường tôi sau khi bị kỷ luật cảnh cáo lần 2. Như vậy có phải 2 năm liên tiến bị kỷ luật không? (theo năm học hay theo năm dương lịch) và cuối năm học này 2019-2020 tôi xếp loại viên chức như thế nào?
    Lê Văn Lĩnh (3 tháng trước) Thích 0 | Trả lời

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn