Giáo viên cấp 2 bắt buộc phải có bằng Đại học?

Ngày hỏi:08/07/2020

Hiện tôi là giáo viên THCS giảng dạy môn âm nhạc bằng cấp của tôi được đào tạo là bằng cao đẳng vậy theo quy định mới tôi có phải thuộc đối tượng bắt buộc đi đào tạo lên để có bằng đại học không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giáo viên cấp 2 bắt buộc phải có bằng Đại học?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 72 Luật Giáo dục 2019 quy định về trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo như sau:

      - Có bằng tốt nghiệp cao đẳng sư phạm trở lên đối với giáo viên mầm non

      - Có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên trở lên đối với giáo viên tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông.

      Căn cứ Khoản 3 Điều 2 Nghị định 71/2020/ND-CP quy định về đối tượng thực hiện nâng trình độ chuẩn được đào tạo

      - ....................................

      - Giáo viên trung học cơ sở chưa có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên hoặc chưa có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm trở lên, tính từ ngày 01 tháng 7 năm 2020 còn đủ 07 năm công tác (84 tháng) đến tuổi được nghỉ hưu theo quy định.

      Như vậy, bạn tốt nghiệp và có bằng cử nhân cao đẳng nếu còn đủ 07 năm công tác (84 tháng) tính từ 1/7/2020 đến khi nghỉ hưu thì phải đào tạo để nâng chuẩn có bằng cử nhân phù hợp với vị trí của mình hiện tại.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn