Giáo viên cấp hai có được nghỉ thứ bảy, chủ nhật không?

Ngày hỏi:03/09/2019

Tôi là giáo viên cấp 2. Tôi muốn hỏi có luật nào quy định chúng tôi được nghỉ 2 buổi/tuần thứ bảy, chủ nhật không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 5, Điều 6 Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT quy định:

      Thời gian làm việc, thời gian nghỉ hằng năm của giáo viên trung học cơ sở và trung học phổ thông trong năm học là 42 tuần, trong đó:

      a) 37 tuần dành cho việc giảng dạy và hoạt động giáo dục theo quy định về kế hoạch thời gian năm học.

      b) 03 tuần dành cho học tập, bồi dưỡng nâng cao trình độ.

      c) 01 tuần dành cho việc chuẩn bị năm học mới.

      d) 01 tuần dành cho việc tổng kết năm học.

      Định mức tiết dạy:

      Định mức tiết dạy là số tiết lý thuyết hoặc thực hành của mỗi giáo viên phải giảng dạy trong một tuần, cụ thể như sau:

      1. Định mức tiết dạy của giáo viên tiểu học là 23 tiết, giáo viên trung học cơ sở là 19 tiết, giáo viên trung học phổ thông là 17 tiết;

      ...

      Như vậy, căn cứ kế hoạch năm học, quy mô, đặc điểm, điều kiện cụ thể của từng trường, Hiệu trưởng bố trí thời gian nghỉ hằng năm cho giáo viên một cách hợp lý theo đúng quy định trên. Do đó, giáo viên cấp 2 không phải lúc nào cũng được nghỉ thứ 7, chủ nhật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT