Giáo viên chủ nhiệm có phải tham gia ngoại khóa với học sinh không?

Ngày hỏi:25/03/2020

Ban biên tập cho hỏi. Nếu trường trung học cơ sở, trung học phổ thông tổ chức ngoại khóa cho học sinh của mình thì giáo viên chủ nhiệm có bắt buộc phải tham gia với học sinh của mình không? Mong sớm nhận phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giáo viên chủ nhiệm có phải tham gia ngoại khóa với học sinh không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 2 Điều 31 Quy chế ban hành kèm theo Thông tư 12/2011/TT-BGDĐT, có quy định:

      Giáo viên chủ nhiệm, ngoài các nhiệm vụ quy định tại khoản 1 của Điều này, còn có những nhiệm vụ sau đây:

      - Xây dựng kế hoạch các hoạt động giáo dục thể hiện rõ mục tiêu, nội dung, phương pháp giáo dục bảo đảm tính khả thi, phù hợp với đặc điểm học sinh, với hoàn cảnh và điều kiện thực tế nhằm thúc đẩy sự tiến bộ của cả lớp và của từng học sinh;

      - Thực hiện các hoạt động giáo dục theo kế hoạch đã xây dựng;
      ...

      Và tại Khoản 1 Điều 31, có quy định:

      - Dạy học và giáo dục theo chương trình, kế hoạch giáo dục, kế hoạch dạy học của nhà trường theo chế độ làm việc của giáo viên do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định; quản lý học sinh trong các hoạt động giáo dục do nhà trường tổ chức; tham gia các hoạt động của tổ chuyên môn; chịu trách nhiệm về chất lượng, hiệu quả giáo dục; tham gia nghiên cứu khoa học sư phạm ứng dụng;

      => Như vậy, nếu hoạt động tham gia ngoại khóa đó do nhà trường tổ chức thì giáo viên chủ nhiệm có trách nhiệm phải tham gia quản lý học sinh của mình.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Giáo viên chủ nhiệm
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT