Giáo viên có được hợp tác với công ty đa cấp không?

Ngày hỏi:18/12/2019

Tôi là giáo viên giờ muốn hợp tác với công ty HERBALIFE một công ty đa cấp liệu có đúng pháp luật không? Vì công ty này hoạt động được pháp luật việt nam cho phép.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • *Giáo viên là viên chức.

      Theo Điểm b Khoản 2 Điều 18 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định viên chức không được thành lập và không được quản lý doanh nghiệp.

      Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp công ty HERBALIFE được thành lập hợp pháp tại Việt Nam nếu bạn là giáo viên - viên chức bạn không được cùng thành lập và quản lý công ty này, nhưng bạn có quyền góp vốn nếu công ty đó. Nhưng phải đảm bảo công việc giảng dạy theo hợp đồng lao động của bạn ký với cơ sở giáo dục và được cơ quan quản lý đồng ý.

      *Giáo viên không phải là viên chức.

      Nếu bạn là giáo viên mà không phải viên chức thì bạn có quyền thành lập, quản lý công ty đa cấp HERBALIFE, nhưng phải đảm bảo công việc giảng dạy theo hợp đồng lao động của bạn ký với cơ sở giáo dục.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn