Giáo viên có được nhận dạy kèm học sinh tại nhà không?

Ngày hỏi:21/01/2019

Con tôi năm nay đã học lớp 4, nhưng vì gia đình buôn bán nên không có thời gian kèm cặp con học. Tôi có nhờ cô giáo của bé đến dạy thêm một số môn chính yếu như tiếng việt, toán tại nhà nhưng cô đã từ chối, vì hiện nay việc dạy thêm không được pháp luật cho phép. Vậy Ban biên tập cho hỏi có quy định đó không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giáo viên có được nhận dạy kèm học sinh tại nhà không?
      (ảnh minh họa)
    • Các trường hợp không được dạy thêm quy định tại Điều 4 của Thông tư 17/2012/TT-BGDĐT có quy định:

      - Không dạy thêm đối với học sinh đã được nhà trường tổ chức dạy học 2 buổi/ngày.

      - Không dạy thêm đối với học sinh tiểu học, trừ các trường hợp: bồi dưỡng về nghệ thuật, thể dục thể thao, rèn luyện kỹ năng sống.

      - Cơ sở giáo dục đại học, cao đẳng, trung cấp chuyên nghiệp và trường dạy nghề không tổ chức dạy thêm, học thêm các nội dung theo chương trình giáo dục phổ thông.

      - Đối với giáo viên đang hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập:

      + Không được tổ chức dạy thêm, học thêm ngoài nhà trường nhưng có thể tham gia dạy thêm ngoài nhà trường;

      + Không được dạy thêm ngoài nhà trường đối với học sinh mà giáo viên đang dạy chính khóa khi chưa được sự cho phép của Thủ trưởng cơ quan quản lý giáo viên đó.

      => Như vậy, trường hợp này việc cô giáo từ chối dạy thêm cho con bạn là đúng quy định.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn