Giáo viên có được nhận phụ cấp đứng lớp trong thời gian nghỉ hè?

Ngày hỏi:27/09/2021

Cho hỏi, giáo viên có được nhận phụ cấp đứng lớp trong thời gian nghỉ hè? Xin cảm ơn admin.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giáo viên có được nhận phụ cấp đứng lớp trong thời gian nghỉ hè?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Mục I Thông tư liên tịch 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC thì nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập được hưởng phụ cấp ưu đãi (hay còn gọi là phụ cấp đứng lớp).

      Mức phụ cấp ưu đãi được hưởng = Mức lương cơ sở x [hệ số lương theo ngạch, bậc hiện hưởng + hệ số phụ cấp chức vụ lãnh đạo (nếu có) + % (quy theo hệ số) phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có)] x tỷ lệ % phụ cấp ưu đãi.

      Trong đó, tỷ lệ % phụ cấp ưu đãi sẽ dao động từ 25% đến 50% tùy vào vị trí việc làm, địa điểm công tác,... của giáo viên.

      Thông tư liên tịch này cũng quy định, giáo viên sẽ không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi này trong các thời gian sau:

      + Thời gian đi công tác, làm việc, học tập ở nước ngoài hưởng 40% tiền lương theo quy định tại khoản 4 Điều 8 Nghị định 204;

      + Thời gian đi công tác, học tập ở trong nước không tham gia giảng dạy liên tục trên 3 tháng;

      + Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

      + Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của Điều lệ bảo hiểm xã hội hiện hành;

      + Thời gian bị đình chỉ giảng dạy.

      Ngoài ra Khoản 4 Điều 1 Thông tư 15/2017/TT-BGDĐT cũng quy định: Thời gian nghỉ hè hằng năm của giáo viên là 02 tháng (bao gồm cả nghỉ hằng năm theo quy định của Bộ Luật lao động), được hưởng nguyên lương và các phụ cấp (nếu có).

      Như vậy có thể thấy rằng trong thời gian nghỉ hè, giáo viên vẫn được hưởng phụ cấp ưu đãi theo quy định mặc dù thời gian này họ không đứng lớp giảng dạy.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn