Giáo viên dạy bao nhiêu năm thì được hưởng phụ cấp thâm niên?

Ngày hỏi:20/01/2018

Số năm giảng dạy để được hưởng phụ cấp thâm niên được quy định như thế nào? Xin chào Quý Ban biên tập. Tôi hiện đang sinh sống và làm việc tại Nha Trang, Khánh Hòa trong lĩnh vực giáo dục. Trong quá trình công tác, một số vấn đề tôi chưa nắm rõ, mong được giải đáp. Cho tôi hỏi, hiện nay, tôi phải dạy bao nhiêu năm thì mới được tính thời gian để hưởng phụ cấp thâm niên nghề giáo? Vấn đề này tôi có thể tham khảo thêm tại đâu? Rất mong sớm nhận được sự hỗ trợ của các chuyên gia. Tôi xin chân thành cảm ơn và trân trọng kính chào? Đỗ Thị Bình (binh***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giáo viên dạy bao nhiêu năm thì được hưởng phụ cấp thâm niên?
      (ảnh minh họa)
    • Ngày 04/7/2011, Chính phủ ban hành Nghị định 54/2011/NĐ-CP về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo.

      Theo đó, số năm giảng dạy để được hưởng phụ cấp thâm niên là một trong những nội dung trọng tâm và được quy định tại Khoản 1 Điều 2 Nghị định 54/2011/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

      Nhà giáo có thời gian giảng dạy, giáo dục đủ 5 năm (60 tháng) thì được tính hưởng phụ cấp thâm niên.

      Để bạn nắm rõ hơn vấn đề này, Ban biên tập gửi tới bạn thông tin về thời gian được tính và không được tính là thời gian giảng dạy để hưởng phụ cấp thâm niên như sau:

      - Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên

      a) Thời gian giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục;

      b) Thời gian hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành nghề khác được cộng dồn với thời gian quy định tại điểm a khoản này để tính hưởng phụ cấp thâm niên.

      - Thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên

      a) Thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu;

      b) Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

      c) Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

      d) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử.

      Như vậy theo quy định này thì kể từ khi bạn được giảng dạy chính thức cho đến khi đủ 5 năm và không bị gián đoạn bởi các trường hợp thời gian không được tính phụ cấp thâm niên theo quy định trên đây thì bạn đủ điều kiện hưởng phụ cấp.

      Trên đây là nội dung tư vấn đối với thắc mắc của bạn về thời gian giảng dạy của giáo viên để được hưởng phụ cấp thâm niên. Để nắm rõ nội dung này, bạn vui lòng tham khảo thêm quy định tại Nghị định 54/2011/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn