Giáo viên dạy nhạc tiểu học có bằng cao đẳng có phải đi học nâng chuẩn không?

Ngày hỏi:03/06/2020

Tôi sinh năm 1972, năm 1993 tôi tốt nghiệp cao đẳng sư phạm ngành Nhạc Hoạ và dạy môn âm nhạc, mỹ thuật ở trường tiểu học từ 1994 đến nay. Tôi có thuộc diện phải đi học nâng chuẩn không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giáo viên dạy nhạc tiểu học có bằng cao đẳng có phải đi học nâng chuẩn không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm b Khoản 1 Điều 72 Luật Giáo dục 2019 (Có hiệu lực ngày 01/07/2020) thì trình độ của giáo viên tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông phải có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên.

      Mặt khác tại Điều 12 Luật Giáo dục 2019 (Có hiệu lực ngày 01/07/2020) quy định bằng cử nhân được cấp cho người tốt nghiệp hệ Đại học theo quy định.

      Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đang dạy tiểu học nhạc và có bằng cao đẳng thì đến 1/07/2020 thì bạn đã không đạt chuẩn theo quy định, nên bạn phải đi học nâng chuẩn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn