Giáo viên dạy thừa giờ được tính tiền thêm giờ

Ngày hỏi:08/08/2014
GD&TĐ - Tôi là giáo viên tiếng Anh bậc THCS, hiện tại tôi đang công tác tại một xã biên giới. Tôi được phân công dạy 18 tiết tiếng Anh/ tuần và kiêm giáo viên chủ nhiệm lớp. Tôi có được tính tiền thừa giờ không? Vũ Minh Nguyệt (vuminhnguyet1410@gmail.com).

    Nội dung này được Báo Giáo dục và Thời đại tư vấn như sau:

    • * Trả lời:

      Theo Khoản 1 Điều 6, Quy định về chế độ làm việc đố với giáo viên phổ thông (ban hành kèm theo Thông tư 28 /2009/TT-BGDĐT ngày 21/10/2009 của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo), quy định về định mức tiết dạy đối với giáo viên THCS là 19 tiết trong một tuần.

      Còn tại Khoản 1 Điều 8 Quy định trên quy định: Giáo viên chủ nhiệm lớp ở cấp tiểu học được giảm 3 tiết/tuần, ở cấp trung học cơ sở và cấp trung học phổ thông được giảm 4 tiết/tuần.

      Căn cứ vào quy định nêu trên, bạn sẽ phải dạy 19 tiết/tuần và được giảm 4 tiết/tuần vì bạn là giáo viên chủ nhiệm. Như vậy bạn sẽ phải dạy 15 tiết/tuần.

      Theo thư bạn viết, hiện bạn dạy 18 tiết/tuần. Như vậy đối chiếu với quy định nêu trên thì bạn dạy thừa 3 tiết/tuần.

      Theo quy định hiện hành của Thông tư Thông tư Liên tịch số 07/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC ngày 8/3/2013 hướng dẫn chế độ trả lương dạy thêm giờ đối với nhà giáo trong các cơ sở giáo dục công lập (trong đó có giáo viên phổ thông), thì trường hợp của bạn được tính tiền dạy thừa giờ hay còn gọi là tiền lương dạy thêm giờ.

      Cách tính tiền lương dạy thêm giờ được áp dụng theo khoản 1, Điều 4 Thông tư trên như sau:

      - Tiền lương dạy thêm giờ/năm học = Số giờ dạy thêm/năm học x Tiền lương 1 giờ dạy thêm.

      - Tiền lương 1 giờ dạy thêm = Tiền lương 1 giờ dạy x 150%.

      - Tiền lương 1 giờ dạy đối với giáo viên cơ sở giáo dục phổ thông:

      Tiền lương 1 giờ dạy

      =

      Tổng tiền lương của 12 tháng trong năm học

      x

      Số tuần dành cho giảng dạy

      Định mức giờ dạy/năm

      52 tuần

      Sỹ Điền


    Nguồn:

    Báo Giáo dục & Thời đại
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn