Giáo viên đi học lý luận chính trị có bị cắt phụ cấp ưu đãi?

Ngày hỏi:14/05/2019

Em là giáo viên tiểu học, em đi học lý luận chính trị 06 tháng. Tuy nhiên em không đi học 06 tháng liên tiếp mà học ngắt quảng 2 tháng. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi giáo viên đi học lý luận chính trị có bị cắt phụ cấp ưu đãi? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Kim Ngân - ngan*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giáo viên đi học lý luận chính trị có bị cắt phụ cấp ưu đãi?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Mục I Thông tư liên tịch 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC thì không tính được tính hưởng phụ cấp ưu đãi trong các thời gian sau:

      - Thời gian đi công tác, làm việc, học tập ở nước ngoài hưởng 40% tiền lương theo quy định tại khoản 4 Điều 8 Nghị định số 204/2004/NĐ-CP;

      - Thời gian đi công tác, học tập ở trong nước không tham gia giảng dạy liên tục trên 3 tháng;

      - Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

      - Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của Điều lệ bảo hiểm xã hội hiện hành;

      - Thời gian bị đình chỉ giảng dạy.

      ==> Như bạn trình bày thì bạn đi học lý luận chính trị trong thời gian 6 tháng nhưng không học liên tục mà học ngắt quãng 2 tháng. Theo quy định trên đây thì thời gian đi học trong nước không tham gia giảng dạy liên tục trên 3 tháng thì sẽ không được hưởng phụ cấp ưu đãi đối với giáo viên. Còn đối với trường hợp của bạn thì bạn đi học lý luận chính trị 6 tháng nhưng không học liên tục làm ngắt quãng. Điều này có nghĩa là bạn vẫn tham gia giảng dạy trên lớp nên vẫn sẽ được hưởng phụ cấp ưu đãi.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn