Giáo viên hạng II không có chứng chỉ chức danh nghề nghiệp thì có thì có được giữ hạng không?

Ngày hỏi:12/05/2020

Em hiện là giáo viên hạng 2 mã ngạch V07.04.11, gần đây nghe tin không đi học chứng chỉ chức danh nghề nghiệp thì ko được giữ hạng có đúng không, nhiều giáo viên rất lo lắng, mà học phí thì rất đắt. Mong sớm nhận hồi đáp từ các bạn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 2 Điều 5 Thông tư liên tịch 22/2015/TTLT-BGDĐT-BNV, có quy định về tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng của trung học cơ sở hạng II - Mã số V.07.04.11, như sau:

      - Có bằng tốt nghiệp đại học sư phạm trở lên hoặc có bằng tốt nghiệp đại học các chuyên ngành phù hợp với bộ môn giảng dạy trở lên và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm đối với giáo viên trung học cơ sở;

      - Có trình độ ngoại ngữ bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24 tháng 01 năm 2014 của Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam hoặc có chứng chỉ tiếng dân tộc đối với những vị trí việc làm yêu cầu sử dụng tiếng dân tộc;

      Đối với giáo viên dạy ngoại ngữ thì trình độ ngoại ngữ thứ hai phải đạt bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24 tháng 01 năm 2014 của Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam;

      - Có trình độ tin học đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định tại Thông tư số 03/2014/TT-BTTTT ngày 11 tháng 3 năm 2014 của Bộ Thông tin và Truyền thông quy định Chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin;

      - Có chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên trung học cơ sở hạng II.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì giáo viên trung học cơ sở hạng II - Mã số V.07.04.11 bắt buộc phải có chhứng chỉ bồi dưỡng giáo viên trung học cơ sở hạng II - Chứng chỉ chức danh nghề nghiệp.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn