Giáo viên hợp đồng có được làm công việc khác?

Ngày hỏi:21/08/2020

Xin hỏi: Tôi là giáo viên THPT đang dạy theo hợp đồng dài hạn (tôi không phải viên chức), nếu tôi muốn làm cộng tác viên cho một công ty phần mềm để bán và chia hoa hồng sản phẩm thì có vi phạm luật giáo dục không ạ? Mong nhận được hồi âm sớm nhất. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giáo viên hợp đồng có được làm công việc khác?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 22 luật Giáo dục 2019 quy định các hành vi bị nghiêm cấm trong cơ sở giáo dục như sau:

      - Xúc phạm nhân phẩm, danh dự, xâm phạm thân thể nhà giáo, cán bộ, người lao động của cơ sở giáo dục và người học.

      - Xuyên tạc nội dung giáo dục.

      - Gian lận trong học tập, kiểm tra, thi, tuyển sinh.

      - Hút thuốc; uống rượu, bia; gây rối an ninh, trật tự.

      - Ép buộc học sinh học thêm để thu tiền.

      - Lợi dụng việc tài trợ, ủng hộ giáo dục để ép buộc đóng góp tiền hoặc hiện vật.

      Như vậy Luật Giáo dục không cấm giáo viên làm việc thêm ngoài giờ. Như vậy, việc làm thêm ngoài giờ của bạn không vi phạm luật giáo dục.

      Tuy nhiên, nếu như hợp đồng của bạn ký với nhà trường có nội dung quy định không được làm thêm công việc khác thì bạn phải tuân thủ thỏa thuận trong hợp đồng.

      Còn nếu, trong hợp đồng không có thỏa thuận vấn đề làm thêm công việc khác thì bạn được làm công tác viên cho công ty phần mềm trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn