Giáo viên mỹ thuật có được chuyển sang dạy môn khác không?

Ngày hỏi:13/05/2020

Tôi là giáo viên mỹ thuật. Tôi có bằng đại học SP tiểu học vậy tôi có thể chuyển sang dạy môn khác không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 31 Luật viên chức năm 2010 Bổ nhiệm, thay đổi chức danh nghề nghiệp:

      1. Việc bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp đối với viên chức được thực hiện theo nguyên tắc sau:

      a) Làm việc ở vị trí việc làm nào thì bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp tương ứng với vị trí việc làm đó;

      b) Người được bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp nào thì phải có đủ tiêu chuẩn của chức danh nghề nghiệp đó.

      2. Việc thay đổi chức danh nghề nghiệp đối với viên chức được thực hiện thông qua thi hoặc xét theo nguyên tắc bình đẳng, công khai, minh bạch, khách quan và đúng pháp luật.

      3. Viên chức được đăng ký thi hoặc xét thay đổi chức danh nghề nghiệp nếu đơn vị sự nghiệp công lập có nhu cầu và đủ điều kiện, tiêu chuẩn theo quy định của pháp luật.

      Như vậy, Việc thay đổi chức danh nghề nghiệp đối với viên chức được thực hiện thông qua thi hoặc xét tuyển. Do đó, nếu đang là giáo viên dạy mỹ thuật thì để chuyển sang dạy môn khác bạn phải thi hoặc xét tuyển theo đúng quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn