Giáo viên nam nuôi con dưới 12 tháng có được giảm định mức tiết dạy?

Ngày hỏi:18/03/2019

Tôi hiện nay đang là giáo viên tại trường tiểu học ở Bình Chánh. Vợ tôi khi sinh con đã qua đời. Nay cháu được 3 tháng tuổi và chỉ có mình tôi nuôi dưỡng cháu. Trường hợp của tôi có được giảm định mức tiết dạy không? Mong Ban biên tập tư vấn, xin cảm ơn

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giáo viên nam nuôi con dưới 12 tháng có được giảm định mức tiết dạy?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 6 Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT thì định mức tiết dạy của giáo viên tiểu học là 23 tiết.

      Và tại Điều 10 Thông tư này thì những trường hợp giảm định mức tiết dạy được quy định như sau:

      - Giáo viên được tuyển dụng bằng hợp đồng làm việc lần đầu được giảm 2 tiết/tuần.

      - Giáo viên nữ có con nhỏ từ 12 tháng trở xuống, mỗi tuần lễ được giảm 3 tiết (đối với giáo viên trung học phổ thông, trung học cơ sở) và 4 tiết (đối với giáo viên tiểu học).

      - Giáo viên nữ trường dự bị đại học có con nhỏ từ 12 tháng trở xuống, mỗi tuần được giảm 3 tiết.

      Theo quy định trên, mặc dù anh đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi nhưng anh không thuộc đối tượng được hưởng chế độ giảm định mức tiết dạy. Do đó, anh vẫn sẽ dạy theo định mức tiết dạy bình thường của một giáo viên tiểu học.

      Ban biên tập thông tin đến anh!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn