Giáo viên sinh con với ngày nghỉ Tết có được nghỉ bù thời gian?

Tôi là giáo viên THCS. Xin hỏi Tòa soạn, nếu tôi sinh con trùng với những ngày nghỉ Tết Nguyên đán năm 2017 thì có được nghỉ bù vì nghỉ trùng với với những ngày nghỉ Tết hay không? - Tạ Ánh Ngọc (anhngoc***@gmail.com).

    Nội dung này được Báo Giáo dục và Thời đại tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 3 Điều 5 của Quy định chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông (Ban hành kèm theo Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT ngày 21/10/2009 của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT) quy định, về thời gian nghỉ hằng năm của giáo viên gồm: nghỉ hè, nghỉ tết âm lịch, nghỉ học kỳ và các ngày nghỉ khác, cụ thể:

      Thời gian nghỉ hè của giáo viên thay cho nghỉ phép hằng năm là 2 tháng, được hưởng nguyên lương và các phụ cấp (nếu có); Thời gian nghỉ tết âm lịch, nghỉ học kỳ theo quy định của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT; Các ngày nghỉ khác theo quy định của Bộ luật Lao động.

      Căn cứ kế hoạch năm học, quy mô, đặc điểm, điều kiện cụ thể của từng trường, Hiệu trưởng bố trí thời gian nghỉ hằng năm cho giáo viên một cách hợp lý theo đúng quy định.

      Còn tại Khoản 7 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 hiện hành quy định:. Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại các khoản 1, 3, 4, 5 và 6 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

      Căn cứ vào các quy định nêu trên, trường hợp của bạn nghỉ sinh con trùng với thời gian nghỉ Tết Nguyên đán sẽ không được nghỉ bù cho những ngày nghỉ trùng đó.


    Nguồn:

    Báo Giáo dục & Thời đại
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn