Giáo viên THPT hạng III phải giữ chức danh bao lâu mới được thăng hạng lên hạng II?

Ngày hỏi:13/03/2020

Tôi đang là giáo viên trung học phổ thông hạng III, đã đảm nhiệm chức danh nghề nghiệp này được 05 năm, bên nhà trường vừa lập danh sách một số giáo viện đủ điều kiện thăng hạng từ hạng III lên hạng II để gửi lên cấp trên. Tuy nhiên, tôi không có tên trong danh sách, tôi có hỏi thì Hiệu trưởng bảo là chưa đủ năm công tác. Cho hỏi hiệu trưởng trả lời như vậy có đúng không? Phải công tác bao nhiêu năm mới được xét thăng hạng? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 5 Thông tư liên tịch 23/2015/TTLT-BGDĐT-BNV quy định tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn, nghiệp vụ đối với giáo viện THPT hạng II như sau:

      - Nắm vững chủ trương, đường lối, chính sách, pháp luật của Đảng, Nhà nước, quy định và yêu cầu của ngành, địa phương về giáo dục trung học phổ thông;

      - Thực hiện tốt, kế hoạch, chương trình giáo dục trung học phổ thông;

      - Vận dụng linh hoạt và hướng dẫn đồng nghiệp vận dụng những kiến thức về giáo dục học và tâm sinh lý lứa tuổi vào thực tiễn giáo dục học sinh trung học phổ thông;

      - Vận dụng tốt những kiến thức về kinh tế, văn hóa, xã hội trong tư vấn hướng nghiệp, phân luồng học sinh trung học phổ thông;

      - Tích cực phối hợp với đồng nghiệp, cha mẹ học sinh và cộng đồng để nâng cao hiệu quả giáo dục học sinh trung học phổ thông;

      - Có khả năng vận dụng hiệu quả, đánh giá hoặc hướng dẫn đồng nghiệp viết sáng kiến kinh nghiệm, sản phẩm nghiên cứu khoa học sư phạm ứng dụng cấp trường trở lên;

      - Có khả năng hướng dẫn, đánh giá sản phẩm nghiên cứu khoa học kỹ thuật của học sinh trung học phổ thông từ cấp trường trở lên;

      - Được công nhận là chiến sĩ thi đua cấp cơ sở hoặc giáo viên trung học phổ thông dạy giỏi, giáo viên trung học phổ thông chủ nhiệm giỏi cấp trường trở lên;

      - Viên chức thăng hạng từ chức danh giáo viên trung học phổ thông hạng III lên chức danh giáo viên trung học phổ thông hạng II phải có thời gian giữ chức danh giáo viên trung học phổ thông hạng III hoặc tương đương từ đủ 06 (sáu) năm trở lên, trong đó thời gian gần nhất giữ chức danh giáo viên trung học phổ thông hạng III tối thiểu từ đủ 01 (một) năm trở lên.

      => Như vậy, bạn là giáo viên THPT hạng III thì phải đảm nhiệm chức danh nghề nghiệp này đủ 6 năm mới đủ điều kiện về kinh nghiệm để được xét thăng hạng lên hạng II. Theo đó, Hiệu trưởng trả lời bạn như vậy là phù hợp với quy định.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn